up Lg Gw 620 cupcake to be froyo 2.2 so easyy..

ปรับโมแต่งเครื่องตามสไตล์ตัวเอง ปล. พังไม่รับประกันเครื่องนะจ๊ะ

Moderator: RaYoND

up Lg Gw 620 cupcake to be froyo 2.2 so easyy..

Postby aussa » Sun Feb 13, 2011 3:45 am

สวัสดีค่ะ..หายไปนานมากกก...ราวๆ 6 months...ค่อนข้างยุ่งแล้วก็ๆม่ค่อยอยู่ค่ะ.. กลับมาแล้ว..ปีใหม่แล้วก็หาของเก่ามาทำกันดีกว่า..

สืบเนื่องจากว่าเลือกใช้ Lg android ตัวแรก เพราะเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศแนะนำ ..
เอา.. เราก็ลองของใหม่ .. ได้กลับมาสมใจ แล้วก็รอ ร๊อ รอ.. ว่าเขาจะ up เมื่อไหร่จะใส่ขากระต่ายรีบไปที่ศูนย์ด่วน..
ปีใหม่ไม่นาน .. รอไม่ไหว ก็เลยโทรถามที่ศูนย์ ได้รับคำตอบอย่างสุภาพ ว่า " พี่ค่ะ .. gw 620 ไม่มีการ up 2.2 ค่ะ มีแต่ otm"" " โอ.. ฝันสลาย.. ฮึม.... ลูกภรรยาคนที่ 2 .. ของเก่าถูกลืมม...แงงงงง

อ่ะนะ .. เซ็งจิต ... หลังจากที่รอมันมาตั้งแต่เดือน พ.ค. 53 .. ก็ตัดใจ up มันเองซะ.. ถ้ามันไม่ได้ผลก็ไม่เป็นไรเป็นที่ทับกระดาษไป
ก็เท่านั้นเอง.. แล้วเราก็ได้ของใหม่ ..เพราะ ถ้าพังมา .. เพื่อนจะซื้อ I5 ให้ hahahahaha

WARNINGGG!!!!!!! before u do it by urself .. plssss ... back up app + sms + other things before na .. :)

after that.. connect ur eve with usb to computer na ..

1.แตก file Lg EVE_upgrade_to 2.2 Froyo.rar

Image

2. มันจะมีตัว up หลายตัว +ภาษาต่างด้าวด้วย..ก็เลือก double click at KP500 Utils-EN.exe

Image

3. tik tok ..tik tok... this box will go on ur computer ka..

Image

4. ให้ พิมพ์ J

Image

5. พิมพ์ GW620

Image

6. พิมพ์ V20G_00.cab

Image

7/ พิมพ์ V20G_00

Image

8. หลังจากนั้น eve + program จะ ตู๊น ตู๊นนนน ทำงานกัน .. ตอนนี้ก็หายใจแผ่วๆ อย่าไป แตะสาย usb นะจ๊ะ..

Image

Image

รอไม่นานเิกิน 5 นาที (หนีไปกินขนมยังไม่ทันเลย ฮ้า ) ..

เมื่อ ติดตั้งของใหม่แล้ว หน้าจอจะบอกว่า install finish ก็ click yes and close the box ..

new eve จะเริ่ม boot ก็ให้ ถอดสาย usb ออกจากเครื่องนะจ๊ะ.. แล้ว eve ลูกภรรยาลำดับที่ 2 ก็ up to be Froyo 2.2 .. :luv
Last edited by aussa on Sun Feb 13, 2011 9:57 pm, edited 2 times in total.

For this message the author aussa has received thanks: 2
hotaru_punk (Fri Apr 08, 2011 4:39 pm), NuMicky (Thu May 19, 2011 5:08 pm)
Rating: 14.29%

aussa

Cash on hand: 309.00
Has thanked: 0 time
Have thanks: 2 times

Re: up Lg Gw 620 cupcake to be froyo 2.2 so easyy..

Postby aussa » Sun Feb 13, 2011 5:08 am

ส่วนรูปที่เหลือและวิธี root จะมาต่อให้พรุ่งนี้นะคะ..ตอนนี้ก็เลยเวลานอนมามากแล้ว 5.08 am... ไปนอนแล้วค่ะ.. :sleep :sleep :sleep :sleep
aussa

Re: up Lg Gw 620 cupcake to be froyo 2.2 so easyy..

Postby aussa » Sun Feb 13, 2011 10:20 pm

เวลาดี .. จะทำ review up froyo 2.2 ให้เสร็จก่อน 10.30 pm แล้วววจะหนีไปนอนนน .. so boring sunday night :( ..

หลังจากที่ boot แล้วเราก็จะได้หน้าตาแบบนี้ค่ะ..

Image

Image

โปรแกรมธรรมดา ๆ ยังไม่ได้ up
Image

มาดูข้างในกันนะ.. ภาษาไทยจะหายไป .. ได้ภาษาเกาหลีมาแทน .. เศร้า...

ที่ได้ภาษาเกาหลี เพราะว่าตัวโปรแกรม มันมาจาก korea Lg นั่นเองงง ...

ก็ต้องโหลด ภาษาไทยมาค่ะ .. แต่ปกติ ส่วนตัวไม่ค่อยใช้ภาษาไทย ก็เลยไม่ได้เปิดใช้ แต่โหลดเอามาไว้เผื่อฉุกเฉิน

Image

Image

Lg Gw620 to be KH5200 and android 2.2

Image
aussa

Postby aussa » Sun Feb 13, 2011 10:40 pm

my favor app :))

Email ...by Ms exchange :)
Image

Fb ..
Image

Image

Mafia wars

Image

Image

บทสวดมนต์ .. อันนี้ดีจัง.. เพราะเวลางัดเอาหนังสือสวดมนต์ขึ้นมา.. คนข้างๆ ก็จะเหลือบมองแบบ งง ๆ แล้วประมาณว่า .. อืมม.. what 's she doing ? :((

Image

Image

ต้องบทนี้เลยย

Image

เอาพอประมาณ .. ต่อไปก็ วิธี root by 1 click ....
aussa

Postby aussa » Sun Feb 13, 2011 11:12 pm

วิธี root .. 1 click by universal androot .. and check it by root checker .. u can find it on Google or market..

1. ก่อน root ต้อง factory reset 1 ครั้ง ก่อนนะคะ .. ตอนแรกไม่ได้ reset ก็ ซื้อความฉลาด ไป 1 วัน เต็ม ๆ ..
ก็ back up app ไว้ก่อนนะคะ ..

this root need .. 1. universal androot, 2. supersuser and 3. root checker ..

2. หลังจากที่ติดตั้ง universal androot เรียบร้อยแล้ว ก็จะมี icon ขึ้นให้คะ

Image

3. click เข้าไปใน program เราก็จะเจอหน้าตาแบบนี้นะคะ .. ซึ่งถ้า click แล้ว มันจะไม่ root ให้ .. ก็อย่ารมณ์เสียคะ ..

ไร****** ทำไมมันไม่ทำงาน .. ส่วนตัว root จากที่นี่ไม่ได้.. ถ้าใครได้ก็ไม่ว่ากันคะ.. ถือว่าคุณโชคดีกว่าหนูนูนูนู .. hehehe

Image

4. ก็ไปที่ setting -----> + add ---- > widgets -----> universal androot

พอ icon รูปกุญแจขึ้นมาที่หน้าจอ ..ก็กด.... 1 ครั้ง ... 30 วินาที.. ก็จะ congrateee ...

Image

5. เพื่อความชัวร์ ชา ช่า ช่า ..เราจะต้อง check ว่า มัน root แล้วนะะะ .. ก็ไปที่ root check ..

Image

6. เข้ามาที่ root check แล้ว เราก็จะเจอหน้าตาของ program แบบนี้ค่ะ ..

Image

ก็จัดการทดสอบ .. ว่ามันเรียบร้อยไหม.. อาจจะรอมัน process นานหน่อยนะคะ..

ึ7. เครื่องนี้ก็root + busybox เรียบร้อย .. เป็นอันเสร็จสิ้นพิธี....... :su :luv

Image

Image

...................................................................................

ข้อดีของการ up 2.2 .. หลังจากที่ทดสอบตั้งแต่ Feb 8, 11..

1. เร็วกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกก

2. แบตอยู่ได้ทั้งวัน และเครื่องไม่ร้อน

3.up program ได้มากขึ้น .. ยกตัวอย่าง shot me ตัวถ่ายรูปในเครื่องสำหรับการ review

ไม่ต้องต่อ usb แค่สั่นๆ ก็ได้รูปที่ต้องการ แต่ต้อง root ก่อนถึงจะใช้ได้นะคะ

ข้อเสีย..

1. thai QW ใช้ไม่ไ่ด้ค่ะ เหลือแต่ภาษาอังกฤษ แถมได้ korea LG มาแทน ..ใครอ่านได้ก็โชคดีไปคะ

แต่อ่านไทยได้ แต่ถ้าอยากพิมพ์ไทยต้องหา เพิ่มจาก market แล้วมาตั้งค่าอีกครั้งนึง

2. ถ้าสาย usb เกิดขยับขณะที่กำลัง up 2.2 ก็ก็ ก็ ก็ ก็ .. ทำใจ .. อาจเป็นที่ทับกระดาษได้..

ก่อน up ต้องมั่นใจว่าสาย usb ต่ออย่างถูกต้อง และมั่นคงพอ (ไม่หลวมค่ะ)

3. ประกันหมด .. แฮ่.... ก็ unroot ซะ hehehe.....

ใครสนใจก็ pm ส่ง mail ขอด้านหลังนะคะ .. ใครอ่านแล้วได้ข้อมูลเอาไปประยุกต์ใช้ ก็รบกวนขอบคุณสักนิด เพื่อเป็นกำลังใจจจจ .. ขอบคุณมากคะ :pa
aussa

Postby popjaa » Mon Feb 14, 2011 8:13 am

ขอแปลงร่างเป็น froyo บ้างนะครับ
:pa
popjaa

Cash on hand: 31.00
Have thanks: 0 time

Postby wasin.cho » Sat Feb 19, 2011 5:51 pm

สวัสดีครับ คุณลูกภรรยาคนที่ 2
ที่อัพไปได้ใจประชาชีมากครับ
ผมก็คนนึงแหละที่พยายามจะศึกษาวิธีอัพรอมเหมือนกัน
เพราะเห็นทางเกาหลีเค้าอัพไปเป็น froyo กันไปแล้ว
ถามทางศูนย์ก็อย่างที่เจอๆกันนั่นหล่ะครับ
อัพไม่ได้ค่ะ ไม่มีค่ะ ไม่สนับสนุนค่ะ ลูกภรรยาน้อยค่ะ 555+
แล้วผมก็ถามนะว่า ถ้าเราอัพเองใช้เวอร์ชั่นเกาหลีหมดประกันมั๊ยครับ นี่ผมยอมเป็นเกาหลีเลยนะเอ้า ให้ตายสิโรบิ้น
เค้าก็ตอบหมดประกันค่ะ ศูนย์ไทยไม่รับประกันของพี่เกาหลีนะเคอะ ฮืม เริ่มคิดว่า จะเอาไงกับชีวิตคู่กับแอลจีก่อนหนีไปหายี่ห้ออื่นซึ่งหมายมั่นปั้นมือเอาไว้แล้ว ดังนั้น ผมทนยอมให้น้อง EVE กลายเป็นหินดีกว่า เห็นมันกลายเป็นลูกเมียน้อยกระจอกงอกง่อย พ่อแม่แอลจีไม่สนใจ
ผมก็เลยคะยั้นคะยอขอข้อมูลมากๆเข้า ว่าจะทำอย่างนู้นอย่างนี้ได้มั๊ย แบบว่าคนมันอยากลองทำไงได้ครับ ต้องขออภัยคุณผู้หญิงที่รับสายจริง
เล่นเอา SHE โกรธอย่างแรง เพราะ พี่ท่านเอาข้อความมา copy and paste ให้ว่า
ขออภัย....อะไรซักอย่างจำไม่ได้ จนผมต้องขอบาย นโยบายพี่ท่านเป็นเช่นนี้ เราจะไปว่าพนักงานก็ไม่ได้ (แต่ผมเป็นลูกค้านะครับขอบอกกก)
วันนี้ตอนเย็นได้โอกาสเลย ถามเพื่อนกรูเกิลดูว่า จะทำอย่างไรให้น้อง EVE เป็น froyo ให้จงได้
ก็มาเจอนางฟ้าใจดีนี่แหละครับ ถึงจะน้อง EVE จะเป็นลูกเมียน้อย แต่ลูกค้าซึ่งเป็นคนใช้อย่างเราๆ ไม่ใช่ลูกเมียน้อยใครนะครับ
ถ้าพวกเรามีทาง เราก็จะไปตามทางที่เราเลือกไว้ ฝันไว้ ตอนนี้รู้สึกว่า ฝันจะเป็นจริงเข้าแล้ว
ต้องขอบคุณจริงๆครับ ที่มา โพสต์ ให้พวกเราทุกคน
ผมยอมเป็นเกาหลี ด้วยคนครับ เพราะผมลองคีบอร์ด บนหน้าจอดูแล้วหลายๆสำนัก จัดได้ว่า ไม่ต้องมี QWERTY ก็ใช้พิมพ์ได้เร็วไม่ต่างกัน
ขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับน้ำใจงามๆของท่าน
เดี๋ยวผมจะเป็นหน่วยอัพรอมคนถัดไปเองครับ สู้ตาย ให้กลายเป็นหินก็ยอม :su :su :su
wasin.cho

Cash on hand: 779.00
Have thanks: 1 time

Postby cs282773 » Sun Feb 20, 2011 12:05 pm

wasin.cho wrote:สวัสดีครับ คุณลูกภรรยาคนที่ 2
ผมก็คนนึงแหละที่พยายามจะศึกษาวิธีอัพรอมเหมือนกัน
เพราะเห็นทางเกาหลีเค้าอัพไปเป็น froyo กันไปแล้ว
ถามทางศูนย์ก็อย่างที่เจอๆกันนั่นหล่ะครับ
อัพไม่ได้ค่ะ ไม่มีค่ะ ไม่สนับสนุนค่ะ ลูกภรรยาน้อยค่ะ 555+
แล้วผมก็ถามนะว่า ถ้าเราอัพเองใช้เวอร์ชั่นเกาหลีหมดประกันมั๊ยครับ นี่ผมยอมเป็นเกาหลีเลยนะเอ้า ให้ตายสิโรบิ้น
เค้าก็ตอบหมดประกันค่ะ ศูนย์ไทยไม่รับประกันของพี่เกาหลีนะเคอะ ฮืม เริ่มคิดว่า จะเอาไงกับชีวิตคู่กับแอลจีก่อนหนีไปหายี่ห้ออื่นซึ่งหมายมั่นปั้นมือเอาไว้แล้ว ดังนั้น ผมทนยอมให้น้อง EVE กลายเป็นหินดีกว่า เห็นมันกลายเป็นลูกเมียน้อยกระจอกงอกง่อย พ่อแม่แอลจีไม่สนใจ
ผมก็เลยคะยั้นคะยอขอข้อมูลมากๆเข้า ว่าจะทำอย่างนู้นอย่างนี้ได้มั๊ย แบบว่าคนมันอยากลองทำไงได้ครับ ต้องขออภัยคุณผู้หญิงที่รับสายจริง
เล่นเอา SHE โกรธอย่างแรง เพราะ พี่ท่านเอาข้อความมา copy and paste ให้ว่า
ขออภัย....อะไรซักอย่างจำไม่ได้ จนผมต้องขอบาย นโยบายพี่ท่านเป็นเช่นนี้ เราจะไปว่าพนักงานก็ไม่ได้ (แต่ผมเป็นลูกค้านะครับขอบอกกก)
วันนี้ตอนเย็นได้โอกาสเลย ถามเพื่อนกรูเกิลดูว่า จะทำอย่างไรให้น้อง EVE เป็น froyo ให้จงได้
ก็มาเจอนางฟ้าใจดีนี่แหละครับ ถึงจะน้อง EVE จะเป็นลูกเมียน้อย แต่ลูกค้าซึ่งเป็นคนใช้อย่างเราๆ ไม่ใช่ลูกเมียน้อยใครนะครับ
ถ้าพวกเรามีทาง เราก็จะไปตามทางที่เราเลือกไว้ ฝันไว้ ตอนนี้รู้สึกว่า ฝันจะเป็นจริงเข้าแล้ว
ต้องขอบคุณจริงๆครับ ที่มา โพสต์ ให้พวกเราทุกคน
ผมยอมเป็นเกาหลี ด้วยคนครับ เพราะผมลองคีบอร์ด บนหน้าจอดูแล้วหลายๆสำนัก จัดได้ว่า ไม่ต้องมี QWERTY ก็ใช้พิมพ์ได้เร็วไม่ต่างกัน
ขอขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับน้ำใจงามๆของท่าน
เดี๋ยวผมจะเป็นหน่วยอัพรอมคนถัดไปเองครับ สู้ตาย ให้กลายเป็นหินก็ยอม :su :su :su

:pa เยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ ต่อไป ผมต้องอัพมั้งแล้ว
cs282773

Cash on hand: 152.00
Have thanks: 0 time

Postby aussa » Sun Feb 20, 2011 11:53 pm

@ รบกวน คุณ popjaa และ คุณ cs282773 ช่วยส่ง mail ของคุณ ทาง pm ด้วยนะคะ .. ถ้าไม่สบายใจว่า .. หนูนูนู จะเอา mail พี่ ๆ คุณ ๆ ไปทำมิดีมิร้ายยย ...ก็

รบกวนสร้าง mail ใหม่ แต่ขอว่า เป็น gmail นะคะ .. hehe ... มันง่ายต่อการส่ง น่ะคะ .. รบกวนด้วยนะคะ ..

@ pi wasin ( คุณลูกค้าขอบอกกกกกก :D ) ..

เห็นด้วยค่ะ.. แต่ก็เห็นใจกัน.. เขาก็ทำตามหน้าที่ของพนักงานที่ดีดีดีดี .. เราก็ทำตามหน้าที่ของลูกค้าที่ดีดีดีดีดีดี

แต่ก็ทำให้แน่ใจอีกอย่างนึงคือ.. อำนาจการซื้อยังอยู่ในมือเรา .. เราก็ยังทำอะไรได้มากกว่า .. แต่เมื่ออำนาจนี้ตกไป.. มันก็จบประการฉะนี้แล..

คิดว่าจะย้ายค่ายค่ะ.. แต่ก็สงสาร.. อยู่ด้วยกันมานาน .. เป็น สี ทน (ได้) ตกไม่แตก .. แต่กระจาย.. แล้วไม่เป็นอะไรเกิน 10 ครั้งนี่ก็ถือว่ายอดแล้วล่ะคะ .. แฮ่ ....

สู้ต่อไปค่ะ.. มีอะไรเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ .. :luv

i already sent to ur mail na .. .. pls check mail and reply to me ..

i wanna to know .. u already get it ja .. and if u have some question .. pls ask before u upgrade na ..

and ..tell me ,too how about ur eve after u up na ka .. ;))) G' luck ja :su :su :su :su :su

wasin.cho wrote:สวัสดีครับ คุณลูกภรรยาคนที่ 2
aussa

Postby wasin.cho » Mon Feb 21, 2011 2:34 pm

@K'aussa ครับ
ไฟล์ที่ได้รับมันม่ายครบอ่ะครับ มันมาแค่ 4.77 Mb เองครับ มี tool ไม่ครบ
เลยยังอัพม่ายได้
รบกวนส่งมาให้อีกซักรอบครับ
wasin.cho

Cash on hand: 779.00
Have thanks: 1 time

Next

Return to LG Android D.I.Y.