Android Application : Ndrive โปรแกรมแผนที่ฟรีๆ (จริงๆนะ)

เกมส์ไหนเด็ด แอพพลิเคชั่นไหนดี มาดู มาแชร์ มาแบ่งปันกันได้

Moderator: RaYoND

Android Application : Ndrive โปรแกรมแผนที่ฟรีๆ (จริงๆนะ)

Postby RaYoND » Tue Sep 14, 2010 4:41 pm

หลังจากที่ใครหลายๆคนที่ได้ทดลองใช้ Ndrive กันไปแล้ว มีปัญหาว่า โอ๊ะ โอ ทำไมเป็นตัว Trial ล่ะ ไหนบอกตัวเต็ม

วันนี้ผมก็จะมาแจ้งให้กระจ่างให้ทราบละกันนะครับ ตอนแรกผมใช้ก็ติด Trial เหมือนกัน เลยลองถามทาง LG ว่าเป็นอย่างไร

ทางแอลจีจึงรีบเช็คกับทางเกาหลี และทำการตรวจสอบว่าเป็นอย่างไร สักประมาณไม่ถึง 5 วัน เขาก็เรียกเครื่องของผมไปเทส

แต่พอดี ตัว Trial ของผมมันหมดอายุเมื่อวันศุกร์ ผมเลยต้องมาเทสว่า วันเสาร์จะยังใช้การได้หรือไม่ ปรากฎว่าใช้ได้ครับ

ไหนๆก็ได้ตัวเต็มกันล่ะ เลยมาทำวิธีใช้กัน อาจจะไม่ละเอียด แต่ก็จะอธิบายให้ชัดเจนที่สุดนะครับ ขาดตกบกพร่องอย่างไร

ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ หรืออยากให้เจาะในส่วนของเมนูไหนเป็นพิเศษ ก็บอกได้นะครับ

ImageImage

เอามายืนยันก่อน ว่าของผมไม่ได้เป็นตัว Trial นะครับ ตอนแรกเป็นแต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว :pa

Image

พอเปิดโปรแกรมมา จะเจอหน้าต่างนี้ใช่ไหมครับ ให้ตอบ ใช่ เลยครับ

เขาก็จะพาเราเข้าไปดาวน์โหลดในส่วนของแผนที่ ซึ่งจริงๆแล้วตัวแผนที่อยู่ในเมมการ์ดแล้ว เพราะฉะนั้น

จะเป็นดังภาพนี้ครับ

Image

คือจะมีแผนที่อย่างเดียวนะครับ ตัวบนไม่เกี่ยวนะ ตัวบนผมลองโหลดมาดู เพื่อจะลองใช้กับกล้องวงจรปิด

ซึ่งเราจะต้องมี ip ของกล้องวงจรปิดนะครับถึงจะสามารถใช้งานได้

Image

หรือใครจะโหลดเพิ่มก็สามารถทำได้ครับ โดยกดที่ tab ร้านค้า ด้านล่างนะครับ จะมีให้เลือกอยู่

แต่ตัว Voice Thai จะไม่มีให้โหลดนะครับ เพราะว่าเราโหลดมาแล้ว อิอิ

Image

จะสังเกตได้ว่า เมื่อเราตั้งค่าเป็นภาษาไทยแล้ว เมนู และแผนที่จะเป็นภาษาไทย

Image

เริ่มการใช้งานกันเลยดีกว่า มาดูที่เมนูกันครับ เราเลือกที่ นำทาง

Image

Image

ซึ่งเราจะต้องกรอกสถานที่ที่จะไปตรงช่องว่างด้านบน แต่เราคงต้องใส่เป็นภาษาอังกฤษก่อนนะครับ :ha

Image

ถ้าบ้านเลขที่นี้ไม่มี ก็จะปรากฎหน้าต่างนี้นะครับ

Image

เมื่อกำหนดสถานที่ที่จะไปเรียบร้อยแล้ว โปรแกรมก็จะคำนวณระยะทางและเวลาให้ทราบ เมื่อพร้อมเดินทางแล้วก็ตอบ ตกลง ได้เลย

ImageImage

เมื่อถึงจุดที่เลี้ยว ก็จะบอกคุณให้ทราบ เป็น ภาษาไทย :pa

Image

แม้ทางลัดที่ไม่มีชื่อถนนก็บอกให้ทราบเหมือนกันนะ

Image

สามารถตรวจสอบได้ว่า เลี้ยวตรงไหนบ้างผ่านถนนไหนบ้าง

ImageImage

สามารถยกเลิกเส้นทางได้ ถ้าหากเส้นทางนั้นไม่สามารถไปได้

Image

เมื่อเราได้ทำการใ้ช้งานแล้ว เส้นทางต่างๆจะถูกบันทึกไว้ สามารถนำกลับมาใช้ได้อีกครั้ง
| facebook : facebook (add มาโปรด PM แจ้งด้วยนะครับ)
| Twitter : @RaYoND
| LG
| Gtalk : panglikhit@gmail.com
| [วิธีโพสรูปในเวบ lgmobilelover.com]
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Cash on hand: 544,015.00
Has thanked: 70 times
Have thanks: 24 times

Re: Android Application : Ndrive โปรแกรมแผนที่ฟรีๆ (จริงๆนะ)

Postby RaYoND » Tue Sep 14, 2010 4:43 pm

Image
Image
Image

ถ้าอยากจะหาสถานที่ใกล้ๆ ที่ผ่านเส้นทางที่เราไป ก็สามารถทำได้ โดยเลือกตามหมวดได้เลย

Image

ในส่วนของเมนูรหัสไปรษณีย์ แผนที่ประเทศไทย กลับไม่รองรับซะงั้น :ha

Image

ในการค้นหาจุดสนใจออนไลน์ สามารถค้นหาได้อย่างง่ายดาย

Image

เมื่อเลือกแล้วก็จะมีรายละเอียดต่างๆแสดงให้เราทราบ

Image

อยากเลือกใช้งานอย่างไรก็จัดกันไป :pa
| facebook : facebook (add มาโปรด PM แจ้งด้วยนะครับ)
| LG
| Gtalk : panglikhit@gmail.com
| [วิธีโพสรูปในเวบ lgmobilelover.com]
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Re: Android Application : Ndrive โปรแกรมแผนที่ฟรีๆ (จริงๆนะ)

Postby RaYoND » Tue Sep 14, 2010 4:48 pm

หลังจากที่ลองใช้งานแล้ว ก็ถือว่า โอเคนะครับ แม้ชื่อถนนอาจจะเป็นภาษาอังกฤษบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา

พื้นฐานถือว่าโอเคแล้ว มือถือนี่ครับ ไม่ใช่ GPS ถ้า GPS ทำได้แค่นี้ก็ไม่ไหวนะ ได้ขนาดนี้ก็โอแล้ว

ความถูกต้องต่างๆ ถือว่า GPS ดีๆตัวนึงเลยหล่ะ แล้วแต่ว่าใครเคยเล่นระดับเทพมาก็ไม่ว่ากันนะ เพราะผมก็ไม่เคยเล่น GPS กับเขาด้วย

สำหรับท่านใดมีปัญหาหรือมีข้อข้องใจอยากถามก็ถามมาได้เลยนะครับ ยินดีตอบทุกคำถามครับผม :handsome
| LG
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Postby cutewave » Wed Sep 15, 2010 10:19 am

อนาคตจะมีการปรับปรุงให้รองรับภาษาไทยแบบเต็มรูปแบบไหมคับ? ขอบคุณครับ
cutewave

Cash on hand: 5,204.00
Has thanked: 10 times
Have thanks: 8 times

Postby RaYoND » Wed Sep 15, 2010 11:43 am

cutewave wrote:อนาคตจะมีการปรับปรุงให้รองรับภาษาไทยแบบเต็มรูปแบบไหมคับ? ขอบคุณครับ

ไม่น่านะครับ เพราะรู้สึกว่าแผนที่ตัว Ndrive เป็นผู้ทำ ถ้าดึงจาก Google Map มา ก็น่าจะไทยทั้งหมดแล้ว

ถ้ามีทีมคนไทยทำ Ndrive ก็น่าจะมีมาแบบเต็มรูปแบบแน่ๆครับ
| LG
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Postby cutewave » Wed Sep 15, 2010 2:10 pm

RaYoND wrote:
cutewave wrote:อนาคตจะมีการปรับปรุงให้รองรับภาษาไทยแบบเต็มรูปแบบไหมคับ? ขอบคุณครับ

ไม่น่านะครับ เพราะรู้สึกว่าแผนที่ตัว Ndrive เป็นผู้ทำ ถ้าดึงจาก Google Map มา ก็น่าจะไทยทั้งหมดแล้ว

ถ้ามีทีมคนไทยทำ Ndrive ก็น่าจะมีมาแบบเต็มรูปแบบแน่ๆครับ

ขออีก 1 คำถามนะครับ ถ้าต้องการแผนที่ของประเทศอื่น(มาเลย์เซีย) ต้องซื้อผ่าน web ndrive โดยตรงเลยใช่ไหมคับหรือว่าผ่านทางศูนย์ LG ได้คับ

ขอขอบคุณครับ
cutewave

Postby RaYoND » Wed Sep 15, 2010 2:56 pm

cutewave wrote:
ขออีก 1 คำถามนะครับ ถ้าต้องการแผนที่ของประเทศอื่น(มาเลย์เซีย) ต้องซื้อผ่าน web ndrive โดยตรงเลยใช่ไหมคับหรือว่าผ่านทางศูนย์ LG ได้คับ

ขอขอบคุณครับ

จริงๆในเมมการ์ดมันมีแผนที่มาเลเซียอยู่นะครับ เช็คได้ที่ เมนู > เกี่ยวกับ > แผนที่

ซึ่งจะมีแผนที่ของแต่ละประเทศอยู่ครับ สำหรับประเทศอื่นนอกจากนี้ น่าจะต้องซื้อนะครับ เดี๋ยวจะลองถามทางแอลจีอีกที
| LG
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Postby cutewave » Wed Sep 15, 2010 3:30 pm

ปกติผมเดินทางไป มาเลย์ สิงคโปร์ประจำ ถ้าสามารถใช้แผนที่มาเลย์ได้โดยไม่ต้องเสียเงินเพิ่มก็จะดีมากๆคับ

ขอบคุณครับ
cutewave

Postby RaYoND » Wed Sep 15, 2010 3:58 pm

cutewave wrote:ปกติผมเดินทางไป มาเลย์ สิงคโปร์ประจำ ถ้าสามารถใช้แผนที่มาเลย์ได้โดยไม่ต้องเสียเงินเพิ่มก็จะดีมากๆคับ

ขอบคุณครับ

ในเมมมีแผนที่มาเลเซีย น่าจะไม่เสียเงินนะครับ ต้องไปทดสอบที่มาเลย์ฯอ่ะ
| LG
RaYoND
Site Admin
Site Admin

Postby anu_tu » Sat Sep 18, 2010 3:07 pm

ฟรีจริงๆด้วยครับ ลองใช้มาแล้ว
anu_tu

Cash on hand: 9,243.00
Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time

Next

Return to Review Application & Games for Android